ฉันชื่อโทโมเอะค่ะ เป็นคนจังหวัดยามากุจิ เป็นคนแอ็คทีฟชอบออกกำลังกาย เคยเป็นเชียร์ลีดเดอร์ตอนมัธยมและตอนอยู่มหาวิทยาลัย ฉันจบคณะวรรณคดีภาษาอังกฤษที่มหาวิทยาลัยคิวชู พอเรียนจบก็ตัดสินใจไปเรียนต่อด้าน Personal Trainer ที่ซิดนีย์ ออสเตรเลีย เพราะว่าตอนอายุ 13 เคยมีโอกาสไปเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนที่นั่น และค่าเทอมกับค่าครองชีพไม่แพงจนเกินไป ตอนอยู่ที่ซิดนีย์ก็มีเพื่อนคนไทยหลายคน และได้พบกับสามีคนไทยซึ่งก็เป็นหนึ่งในกลุ่มเพื่อนๆ ค่ะ
![](https://tonarijapan.com/wp-content/uploads/2021/06/196478400_1677128099161080_2574674036859411799_n-683x1024.jpg)
ผู้ชายไทยใจดี และเทคแคร์เก่งมาก ต่างจากผู้ชายญี่ปุ่นที่จะขี้อาย ถ้าชอบก็จะไม่แสดงออกว่าชอบ ไม่โทรหา แต่แฟนคนไทยบอกว่าชอบตั้งแต่วันแรก โทรมาทุกวัน มายืนรอที่หน้าบ้าน เอาดอกไม้มาให้ ช่วยถือของ เหมือนในละครเลย แต่บางทีก็มากไป (ฮา) ・หลังจากแฟนเรียนจบก็กลับเมืองไทยเพราะวีซ่าหมด ฉันก็กลับโตเกียวเพื่อไปทำงาน มีช่วงที่ต้องแยกกันอยู่ 4 ปี ต่างคนต่างทำงาน ปีนึงจะเจอกันสองครั้ง บางทีฉันก็ไปหาที่ไทย บางทีเขาก็มาหาที่ญี่ปุ่นสลับกัน เคยไปไทยครั้งแรกตอนอายุ 25 ได้เจอ culture shock หลายอย่าง เช่น แฟนกับครอบครัวเขาจะสนิทกันมาก แต่ครอบครัวคนญี่ปุ่นจะไม่ค่อยสนิทกันแบบนั้น เป็นต้น
![](https://tonarijapan.com/wp-content/uploads/2021/06/196845036_1677139139159976_6723916766826276493_n-682x1024.jpg)
พออายุ 27 คุณแม่ของฉันเสีย (คุณพ่อเสียไปก่อนแล้วตั้งแต่ยังเด็ก) ก็เลยตัดสินใจมาอยู่ที่ไทยและแต่งงาน ตอนนี้อยู่เมืองไทยมา 5 ปีแล้ว พูดไทยได้นิดหน่อยค่ะ เวลาคุยกับสามีจะคุยเป็นภาษาอังกฤษ แต่คุยกับครอบครัวของสามีก็จะคุยเป็นภาษาไทย ทำให้ความสัมพันธ์กับครอบครัวของสามีดีขึ้นด้วย・สิ่งที่ประทับใจที่สุดในเมืองไทยคือเพื่อนคนไทยค่ะ ตอนนี้มีเพื่อนคนไทยเยอะกว่าเพื่อนคนญี่ปุ่นอีก เพื่อนคนไทยคุยกันได้ทุกเรื่อง เป็นที่ปรึกษาที่ดี มีอะไรก็ช่วยเหลือทันที ถ้าเป็นคนญี่ปุ่นจะไม่ค่อยกล้าพูดตรงๆ เพราะเกรงใจ เวลามีปัญหาอะไร คนญี่ปุ่นมักจะเซิร์ชใน google แก้ปัญหาด้วยตัวเอง ไม่ค่อยถามคนอื่น จะคิดเยอะถ้าจะโทรไปหาใคร จะรบกวนเขาไหม เขาจะไม่พอใจไหม แต่คนไทยเวลามีปัญหามักจะถามเพื่อน แล้วเพื่อนก็ใจดีคอยบอกคอยช่วยเหลือกัน
![](https://tonarijapan.com/wp-content/uploads/2021/06/197830208_1677128212494402_199929754995303982_n-682x1024.jpg)
คิดว่าประเทศไทยเป็นประเทศที่สามารถลองทำอะไรก็ได้ ถ้าผิดพลาดก็ไม่เป็นไร ไม่ต้องแคร์สายตาคนอื่นเท่าไหร่ ถ้าเป็นที่ญี่ปุ่นจะค่อนข้างคิดถึงความรู้สึกคนอื่นแม้กระทั่งคนที่ไม่รู้จักมากกว่าความรู้สึกตัวเอง อย่างถ้าจะไปร้านสะดวกซื้อใกล้ๆ เคยเห็นคนไทยใส่ชุดนอนไปก็มี ไม่แต่งหน้าก็มี แต่คนญี่ปุ่นก็ต้องแต่งหน้าก่อน แต่งตัวให้ดีก่อน เพราะกลัวสายตาคนอื่นที่มองมา อยู่ที่ไทยเลยรู้สึกสบายใจกว่า
![](https://tonarijapan.com/wp-content/uploads/2021/06/196499252_1677128155827741_9159679921402089765_n-682x1024.jpg)
สำหรับหนุ่มๆ ที่อยากพิชิตใจสาวญี่ปุ่นเคล็ดลับก็คือความใจดี การเทคแคร์ ความโรแมนติก ซึ่งหนุ่มไทยถนัดอยู่แล้ว แต่หนุ่มญี่ปุ่นจะไม่ค่อยมีตรงนี้ ซึ่งสาวญี่ปุ่นก็ชอบนะ แต่ก็อย่าให้เว่อร์จนเกินไป (ฮา) ส่วนหน้าตาเป็นเรื่องรองลงมา เพราะตอนที่แฟนมาจีบก็ไม่ได้หน้าตาตรงสเป็คตั้งแต่แรก แต่เพราะนิสัยก็ทำให้จีบติดค่ะ
โทโมเอะซัง Personal Trainer Instructor
https://www.instagram.com/tomofitness_bkk